Olympic Tokyo: Úc vị trí Tốp-6, thành tích tốt thứ hai TVH trong lịch sử quốc gia

Thế vận hội Tokyo đã kết thúc, và các vận động viên người Úc nên vô cùng tự hào về màn trình diễn của họ.

Úc đã giành được 17 huy chương vàng tại Tokyo –cân bằng kỷ lục mọi thời đại của quốc gia được thiết lập tại Thế vận hội Athens 2004.

Và trong một cú lội ngược dòng muộn, Hoa Kỳ đã đánh bại Trung Quốc để vươn lên dẫn đầu bảng xếp hạng với 39 huy chương vàng trong tổng số 113 huy chương.

Trung Quốc đứng thứ hai với 38 huy chương vàng trong tổng số 88 huy chương.

Bước vào ngày thi đấu cuối cùng, Mỹ và Trung Quốc đều có 38 huy chương vàng, chỉ còn một số huy chương cuối cùng được quyết định.

Chính đội tuyển bóng chuyền nữ của Mỹ đã giành được huy chương vàng quyết định với màn lội ngược dòng đánh bại Ba Tây vào buổi chiều.

Nước chủ nhà Nhật Bản đã có màn trình diễn tốt nhất của họ tại một Thế vận hội, giành 27 huy chương vàng trong tổng số 58 để xếp thứ ba, trong khi Vương quốc Anh đứng thứ tư với 22 huy chương vàng trong tổng số 65.

Trong khi Úc bay cao trong tuần thi đấu đầu tiên, nóng bỏng trên gót chân của cả Trung Quốc và Hoa Kỳ nhờ một số màn trình diễn tuyệt đẹp trong hồ bơi, thì tuần thứ hai chậm hơn nhiều đã chứng kiến ​​Úc trượt xuống thứ tự xếp sau Nga (ROC) đứng ở thứ năm.

17 Huy chương vàng của Úc trong tổng số 46 huy chương là thành tích tốt thứ hai của họ tại một Thế vận hội sau Athens 2004 (mà các vận động viên người Úc đã giành được 17 huy chương vàng trong tổng số 50 huy chương).

Đó là một màn trình diễn đầy ấn tượng của một quốc gia 25 triệu người, đánh bại những ứng cử viên nặng ký thể thao toàn cầu như Pháp, Hoà Lan, Đức và Canada.

Vận động viên bơi lội Emma McKeon là vận động viên thành công nhất của Úc ở Tokyo, mang về cho mình 7 huy chương (4 vàng, 3 đồng) để biến cô trở thành vận động viên thành công nhất quốc gia từ trước đến nay.

McKeon cũng đã giành được nhiều huy chương ở Tokyo hơn bất kỳ vận động viên nào khác –tuy nhiên, cô đã bị vận động viên bơi lội người Mỹ Caleb Dressel đánh bại về số huy chương vàng đơn lẻ. (NQ)

Huy chương vàng của Úc

Jessica Fox –Canoe Slalom, chèo xuồng dành cho nữ

Tomas Green/Jean van der Westhuyzen –Canoe Sprint, thuyền kayak đôi nam 1,000m

Logan Martin –Cycling BMX Freestyle, Công viên dành cho nam

Kaylee McKeown –Bơi, bơi ngửa 100m nữ

Kaylee McKeown –Bơi, bơi ngửa 200m nữ

Bronte Campbell, Meg Harris, Emma McKeon & Cate Campbell –Bơi, tiếp sức tự do 4x100m nữ

Kaylee McKeown, Chelsea Hodges, Emma McKeon & Cate Campbell –Bơi lội, tiếp sức hỗn hợp 4x100m nữ

Ariarne Titmus –Bơi, 400m tự do nữ

Ariarne Titmus –Bơi lội, 200m tự do nữ

Alexander Purnell, Spencer Turrin, Jack Hargreaves và Alexander Hill –Chèo thuyền, bộ tứ nam

Lucy Stephan, Rosemary Popa, Jessica Morrison & Annabelle McIntyre –Chèo thuyền, bộ tứ nữ

Izaac Stubblety-Cook –Bơi, bơi ếch 200m nam

Emma McKeon –Bơi lội, tự do 100m nữ

Emma McKeon –Bơi, 50m tự do nữ

Logan Martin –BMX tự do, Công viên nam

Matt Wearn –Thuyền buồm, laser xuồng dành cho nam

Mathew Belcher & Will Ryan –Thuyền buồm, xuồng dành cho bộ đôi nam

Keegan Palmer –Trượt ván, dành cho nam

Huy chương bạc của Úc

Jack McLoughlin –Bơi, 400m tự do nam

Kyle Chalmers –Bơi lội, 100m tự do nam

Ariarne Titmus –Bơi, 800m tự do nữ

Andrew Hoy, Kevin McNab & Shane Rose –Cưỡi ngựa, đội tổ chức sự kiện

Kookaburras –Hockey, đội nam

Mariafe Artacho del Solar & Taliqua Clancy –Bóng chuyền bãi biển, nữ

Nicola McDermott –Điền kinh, nhảy cao nữ

Huy chương đồng của Úc

Owen Wright –Lướt sóng, nam

Matthew Temple, Zac Incerti, Alexander Graham & Kyle Chalmers –Bơi, tiếp sức 4x100m tự do  nam

Alexander Graham, Kyle Chalmers, Zac Incerti & Thomas Neill –Bơi, tiếp sức 4x200m tự do nam

Brendon Smith –Bơi lội, 400m cá nhân nam

Emma McKeon –Bơi lội, bơi bướm 100m nữ

Jessica Fox –Canoe Slalom, thuyền kayak dành cho nữ

Rohan Dennis –Đường đua xe đạp, thử nghiệm thời gian dành cho cá nhân của nam giới

Jack Cleary, Caleb Antill, Cameron Girdlestone & Luke Letcher –Chèo thuyền, đua thuyền bộ tứ nam

Ria Thompson, Rowena Meredith, Harriet Hudson & Caitlin Cronin –Chèo thuyền, đua thuyền bộ tứ nữ

Cate Campbell –Bơi lội, 100m tự do nữ

Emily Seebohm –Bơi, bơi ngửa 200m nữ

Kaylee McKeown, Zac Stubblety-Cook, Matthew Temple & Emma McKeon –Bơi, tiếp sức hỗn hợp 4x100m

Ash Barty & John Peers –Quần vợt, đôi nam nữ

Andrew Hoy – Cưỡi ngựa, cá nhân tổ chức sự kiện

Kelland O‘Brien, Sam Welsford, Leigh Howard, Luke Plapp & Alexander Porter –Đường đua xe đạp, đồng đội nam

Kareena Lee –Bơi Marathon, 10km nữ

Ashley Moloney –Điền kinh, mười môn phối hợp nam

Melissa Wu –Diving, nền tảng 10m dành cho nữ

Harry Garside –Quyền anh, hạng nhẹ nam

Kelsey-Lee Barber –Điền kinh, ném lao nữ

Boomers –Bóng rổ, đội nam